Đang tải dữ liệu...
Đang tải dữ liệu...
(*) Thông tin trên chỉ mang tính chất tham khảo. Vui lòng luôn tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên gia y tế để được tư vấn chính xác cho tình trạng sức khỏe cụ thể của bạn.
Thuốc Euaxamus 200 là sản phẩm của Euvipharm, chứa dược chất chính là Acetylcystein (dẫn chất N-acetyl của L-cystein), dùng làm thuốc tiêu nhầy và thuốc giải độc paracetamol khi uống quá liều.
Thông tin thành phần | Hàm lượng |
---|---|
Acetylcysteine | 200mg |
Thuốc Euxamus 200 được chỉ định dùng trong các trường hợp sau:
Acetylcystein được dùng làm thuốc tiêu chất nhầy và thuốc giải độc paracetamol, thuốc làm giảm độ quánh của đờm ở phổi có mủ hoặc không có mủ bằng cách tách đôi cầu nối disulfua trong mucoprotein tạo thuận lợi tống đờm ra ngoài bằng cách ho hay dẫn lưu hoặc bằng phương pháp cơ học.
Acetylcystein dùng bảo vệ cho gan do quá liều paracetamol bằng cách duy trì nồng độ glutathion của gan, là chất cần thiết làm bất hoạt chất chuyển hóa trung gian của paracetamol gây độc cho gan. Acetylcystein chuyển hóa thành cystein kích thích gan tổng hợp glutathion và do đó bảo vệ được gan.
Sau khi uống acetylcystein được hấp thu nhanh qua đường tiêu hóa, bị gan khử hoạt thành cystein và sau được chuyển hóa, nồng độ đạt đỉnh trong huyết tương sau khi uống khoảng 0,5 - 1 giờ. Chu kỳ bán hủy của acetylcystein toàn phần khoảng 6,25 giờ.
Sinh khả dụng theo đường uống thấp có thể do chuyển hóa trong thành ruột và chuyển hóa bước đầu trong gan.
Độ thanh thải thận có thể chiếm 30% độ thanh thải toàn thân.
Thuốc Euxamus 200 dùng đường uống.
Dùng làm thuốc tiêu chất nhầy:
Trẻ em từ 5 đến 7 tuổi: Uống 200 mg/lần, ngày 2 lần.
Người lớn và trẻ em trên 7 tuổi: Uống 200 mg/lần, ngày 3 lần.
Nếu trẻ không nuốt được viên nang thì có thể dùng dạng bào chế phù hợp hơn như thuốc bột.
Dùng làm thuốc giải độc paracetamol:
Trẻ em dưới 5 tuổi: Không thích hợp sử dụng dạng viên.
Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế.
Quá liều acetylcystein có triệu chứng giống triệu chứng của phản vệ, đặc biệt là giảm huyết áp. Các triệu chứng khác là suy hô hấp, tan máu, đông máu rải rác nội mạch và suy thận. Tử vong đã xảy ra do ngộ độc quá liều acetylcystein khi điều trị ngộ độc paracetamol.
Điều trị quá liều acetylcystein theo triệu chứng.
Chưa ghi nhận.
Khi sử dụng thuốc Euxamus 200, bạn có thể gặp các tác dụng không mong muốn (ADR).
Thường gặp, ADR >1/100
Ít gặp, 1/1000 < ADR < 1/100
Hệ thần kinh: Chóng mặt, buồn ngủ.
Da: Phát ban, mày đay.
Tai mũi họng: Ù tai, viêm miệng, chảy nước mũi nhiều.
Hướng dẫn cách xử trí ADR
Khi gặp tác dụng phụ của thuốc, cần ngưng sử dụng và thông báo cho bác sĩ hoặc đến cơ sở y tế gần nhất để được xử trí kịp thời.
Bảo quản ở nhiệt độ dưới 30°C, nơi khô, tránh ánh sáng.
Công ty cổ phần Euvipharm:
Sứ mệnh:
“Chúng tôi cam kết chăm sóc sức khỏe con người”
Nhằm hướng đến cam kết thực hiện những trách nhiệm xã hội và sức khỏe cộng đồng, chúng tôi luôn cung cấp các sản phẩm được sản xuất với công nghệ tiên phong, các dịch vụ hỗ trợ sức khỏe thông qua các hoạt động thiết thực và không ngừng theo đuổi sự hài lòng và hạnh phúc của khách hàng, cổ đông và nhân viên.
Tầm nhìn:
“Tập đoàn toàn cầu về chăm sóc sức khỏe có nền tảng phát triển dựa trên năng lực công nghệ tiên phong.”
Với nền tảng công nghệ tên phong, chúng tôi luôn sẵn sàng trở thành một Tập đoàn chăm sóc sức khỏe toàn cầu không chỉ ở Việt Nam mà trên phạm vi toàn thế giới trong lĩnh vực sản xuất, tiếp thị dược phẩm, mỹ phẩm, thực phẩm chức năng và kỹ thuật công nghiệp.
Trước khi sử dụng thuốc bạn cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và tham khảo thông tin bên dưới.
Thuốc Euxamus 200 chống chỉ định trong các trường hợp sau:
Bệnh nhân quá mẫn với acetylcystein hoặc các thành phần khác của thuốc.
Người có tiền sử hen (nguy cơ co thắt phế quản với tất cả dạng thuốc chứa acetylcystein).
Trẻ em dưới 2 tuổi.
Phải giám sát chặt chẽ người bệnh có nguy cơ phát hen, người có tiền sử dị ứng, nếu có co thắt phế quản phải dùng thuốc giãn phế quản như salbutamol hoặc ipratropium và phải ngừng dùng acetylcystein.
Thận trọng khi sử dụng cho bệnh nhân có tiền sử loét dạ dày tá tràng vì thuốc có thể gây buồn nôn, nôn và gây tiêu chất nhầy ở niêm mạc dạ dày.
Khi điều trị bằng acetylcystein sẽ xảy ra nhiều đờm loãng ở phế quản cần phải hút ra nếu người bệnh giảm khả năng ho.
Thận trọng khi lái xe và vận hành máy móc và thuốc có thể gây ù tai, chóng mặt, buồn ngủ.
Điều trị quá liều paracetamol bằng acetylcystein ở người mang thai hiệu quả và an toàn. Có thể ngăn chặn được độc tính ở gan của thai nhi và mẹ.
Thuốc dùng an toàn cho người cho con bú.
Acetylcystein là một chất khử nên không phù hợp với các chất oxy hóa.
Không được dùng đồng thời với thuốc ho khác hoặc bất cứ thuốc nào làm giảm bài tiết phế quản trong thời gian điều trị bằng acetylcystein.
Dược lực học là nghiên cứu các ảnh hưởng sinh hóa, sinh lý, và phân tử của thuốc trên cơ thể và liên quan đến thụ thể liên kết, hiệu ứng sau thụ thể, và tương tác hóa học. Dược lực học, với dược động học, giúp giải thích mối quan hệ giữa liều và đáp ứng, tức là các tác dụng của thuốc. Đáp ứng dược lý phụ thuộc vào sự liên kết của thuốc với đích tác dụng. Nồng độ thuốc ở vị trí thụ thể ảnh hưởng đến tác dụng của thuốc.
Dược động học là những tác động của cơ thể đối với thuốc trong suốt quá trình thuốc đi vào, ở trong và đi ra khỏi cơ thể- bao gồm các quá trình hấp thụ, sinh khả dụng, phân bố, chuyển hóa, và thải trừ.
Tác dụng phụ là những triệu chứng không mong muốn xảy ra khi chúng ta uống thuốc. Các tác dụng phụ này có thể không nghiêm trọng, chẳng hạn chỉ gây đau đầu hoặc khô miệng. Nhưng cũng có những tác dụng phụ đe dọa tính mạng. Cẩn phòng tránh tác dụng phụ của thuốc như: Thông báo các loại thuốc đang sử dụng với bác sĩ, các bệnh lý nền hiện tại, các tương tác của thuốc đến thực phẩm hằng ngày. Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng thuốc và nếu gặp tác dụng phụ cần báo ngay cho bác sĩ.
Sử dụng thuốc đúng cách là uống thuốc theo chỉ dẫn của dược sĩ, bác sĩ. Ngoài ra không dùng nước quả, nước khoáng hoặc các loại nước ngọt đóng hộp có gas để uống thuốc. Không dùng sữa để uống thuốc vì trong thành phần của sữa có chứa canxi. Không dùng cà phê hay nước chè để uống thuốc. Chỉ nên uống cùng nước lọc.
Có các dạng bào chế thuốc như Theo thể chất: Các dạng thuốc thể rắn (thuốc bột, thuốc viên). Các dạng thuốc thể mềm (thuốc cao, thuốc mỡ, gel). Các dạng thuốc thể lỏng (dung dịch, hỗn dịch, nhũ dịch, xiro). Theo đường dùng: Các dạng thuốc uống (viên, bột, dung dịch, nhũ dịch, hỗn dịch). Các dạng thuốc tiêm (dung dịch, hỗn dịch, nhũ dịch, bột pha tiêm, dịch truyền). Các dạng thuốc dùng ngoài (thuốc bôi trên da, thuốc nhỏ lên niêm mạc, thuốc súc miệng). Các dạng thuốc đặt vào các hốc tự nhiên trên cơ thể (thuốc đặt hậu môn, thuốc trứng đặt âm đạo...).
Đã kiểm duyệt nội dung bởi:
Dược sĩ Đại học Trần Huỳnh Minh Nhật
Dược sĩ chuyên khoa Dược lý - Dược lâm sàng. Tốt nghiệp 2 trường đại học Mở và Y Dược TP. Hồ Chí Minh. Có kinh nghiệm nghiên cứu về lĩnh vực sức khỏe, đạt được nhiều giải thưởng khoa học. Hiện là Dược sĩ chuyên môn phụ trách xây dựng nội dung và triển khai dự án đào tạo - Hội đồng chuyên môn tại Nhà thuốc Long Châu.
Nguồn: nhathuoclongchau